วันอาทิตย์ที่ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2559

การพัฒนาหลักสูตรออนไลน์เพื่อเสริมสร้างทักษะสร้างสรรค์นวัตกรรม


การพัฒนาหลักสูตรออนไลน์เพื่อเสริมสร้างทักษะสร้างสรรค์นวัตกรรม
โดย  :: จริยา  ทองหอม (03072559)
หลักสูตรปรัชญาดุษฎีบัณฑิต (สาขาการวิจัยและพัฒนาหลักสูตร)
บัณฑิตวิทยาลัย  มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

หลักสูตรออนไลน์
1. แนวคิดหลักการของหลักสูตรออนไลน์
2. วิสัยทัศน์และหลักการของหลักสูตรออนไลน์
3. จุดหมายของหลักสูตรออนไลน์
4. เนื้อหาสาระของหลักสูตรออนไลน์
5. กิจกรรมการเรียนการสอน   
6. สื่อการเรียนรู้
7. การวัดและประเมินผล


ทักษะสร้างสรรค์นวัตกรรม
1. ทักษะการจินตนาการ (Imagine)
2. ทักษะการออกแบบ (Design)
3. ทักษะสร้างสรรค์นวัตกรรม (Innovation)
4. ทักษะการนำเสนอ (Present)
5. ทักษะการปรับปรุง (Improvement) 
6. ทักษะการประเมิน (Evaluate)


แผนการจัดการเรียนรู้
จินตวิศวกรรม
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
2. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
3.  จุดประสงค์การเรียนรู้
4. สาระการเรียนรู้
5.  สมรรถนะหลัก/สมรรถนะย่อย
6.  ชิ้นงาน/ภาระงาน
7.  กิจกรรมการเรียนรู้
8.  สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
9.  การวัดและการประเมินผล
10.  เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ/เกณฑ์การประเมินชิ้นงาน/ภาระงาน

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
จินตวิศวทัศน์
(Imagineering Visual
1.1  แผนการจัดการเรียนรู้
1.2  กิจกรรมการเรียนรู้
1.3  แบบสอบถามความคิดเห็น

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
จินตวิศวภัณฑ์
(Imagineering innovation)
2.1  แผนการจัดการเรียนรู้
2.2  กิจกรรมการเรียนรู้
2.3  แบบสอบถามความคิดเห็น

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
จินตวิศวพาณิชย์ (Imagineering commerce)
3.1  แผนการจัดการเรียนรู้
3.2  กิจกรรมการเรียนรู้
3.3  แบบสอบถามความคิดเห็น




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น